Ẹkasan gbogbo olólùfẹ́ ojú ìwé yìí, kini waa ṣe tí o bá àwọn ọmọ rẹ pẹ̀lú ìlà lójú wọn?
Tuesday, 27 September 2016
Friday, 9 September 2016
Ìbàdàn tí ó jalè ojú ni ó ń rọ́
Ní ayé àtijó bí ìtàn ṣe sọ fún wa, Ìbàdàn jẹ́ ìlú tí ó gba onílé àti àlejò mọ́n, fún ìdí eléyìí àwọn ọrẹ mẹ́ta kan wà, ìkan jẹ́ ọmọ Ìbàdàn àwọn méjì tó kù ọmọ ìlú mìíràn.
Àwọn méjèèjì tó jẹ́ ọmọ ìlú mìíràn lọ ebi pa wọn, wọn si lọ jalè, àṣírí bá tú, wọn mú wọn,àwọn ènìyàn sii bí wọn pé kini wọn rí lóbè ti wọn fí garo ọwọ́, wọn si dáhùn wípé nkan ó senu rẹ fún àwọn, pé ebi pa àwọn, àwọn ènìyàn sii bí wọn pé ẹni kẹta yín ń kó tí ohun je ọmọ Ìbàdàn, wọn si dáhùn wípé ìyà ń jẹ ohun náà ṣùgbọ́n ohun #rójú ni.
Èyí ni wọn sọ súnkì, tí wọn sì sọ di ara oríkì tí wọn fi ń kí Ìbàdàn pé #Ìbàdàntíojalèojúníńrọ́
Àwọn méjèèjì tó jẹ́ ọmọ ìlú mìíràn lọ ebi pa wọn, wọn si lọ jalè, àṣírí bá tú, wọn mú wọn,àwọn ènìyàn sii bí wọn pé kini wọn rí lóbè ti wọn fí garo ọwọ́, wọn si dáhùn wípé nkan ó senu rẹ fún àwọn, pé ebi pa àwọn, àwọn ènìyàn sii bí wọn pé ẹni kẹta yín ń kó tí ohun je ọmọ Ìbàdàn, wọn si dáhùn wípé ìyà ń jẹ ohun náà ṣùgbọ́n ohun #rójú ni.
Èyí ni wọn sọ súnkì, tí wọn sì sọ di ara oríkì tí wọn fi ń kí Ìbàdàn pé #Ìbàdàntíojalèojúníńrọ́
Oríkì Ìbàdàn
Ní ayé àtijó bí ìtàn ṣe sọ fún wa, Ìbàdàn jẹ́ ìlú tí ó gba onílé àti àlejò mọ́n, fún ìdí eléyìí àwọn ọrẹ mẹ́ta kan wà, ìkan jẹ́ ọmọ Ìbàdàn àwọn méjì tó kù ọmọ ìlú mìíràn.
Àwọn méjèèjì tó jẹ́ ọmọ ìlú mìíràn lọ ebi pa wọn, wọn si lọ jalè, àṣírí bá tú, wọn mú wọn,àwọn ènìyàn sii bí wọn pé kini wọn rí lóbè ti wọn fí garo ọwọ́, wọn si dáhùn wípé nkan ó senu rẹ fún àwọn, pé ebi pa àwọn, àwọn ènìyàn sii bí wọn pé ẹni kẹta yín ń kó tí ohun je ọmọ Ìbàdàn, wọn si dáhùn wípé ìyà ń jẹ ohun náà ṣùgbọ́n ohun #rójú ni.
Èyí ni wọn sọ súnkì, tí wọn sì sọ di ara oríkì tí wọn fi ń kí Ìbàdàn pé #Ìbàdàntíojalèojúníńrọ́
Ìdánwò
Ẹkú dédé àsìkò yìí gbogbo olólùfẹ́ èdè Yorùbá
Ìdánwò ránpẹ́ fún ti ọ̀sẹ̀ yìí.
Ẹni àkókó tí ó bá gba ìbéèrè márùn-ún yìí ẹ̀bùn owó ìpè ń bẹ nílè fún ẹni náà ..
#Ìbéèrè
1) Igi wo ni Yorùbá ń pè ẹkẹ́ ilé?
2) Kíni Yorùbá ń pè ní ijẹ̀?
3) àwọn ẹlẹ́sìn ìbílẹ̀ wo ló má ń lu ìlù tí a ń pè ní ìpèsè?
4)orúkọ wo ni a ń pè ọmọ tí a bí tí a kò rí ẹ̀jẹ̀ àti omira
5) Kíni orúkọ miran ti a le pe ẹyẹ ẹtù?
Ìlànà a tẹẹ lé
1) O gbọdọ̀ dáhùn ìbéèrè yí lẹ́ẹ̀ kan náà.
2) Èdè Yorùbá ni o gbọdọ̀ fi dáhùn.
3) Abẹ́ ìbéèrè yìí ni kí o fi ìdáhùn sí..
4) Ẹnikẹ́ni tí kò bá tẹ̀lẹ́ ìlànà yí kò ní ànfàní àti jẹ ẹ̀bùn.
Ire óò.
Ìdánwò ránpẹ́ fún ti ọ̀sẹ̀ yìí.
Ẹni àkókó tí ó bá gba ìbéèrè márùn-ún yìí ẹ̀bùn owó ìpè ń bẹ nílè fún ẹni náà ..
#Ìbéèrè
1) Igi wo ni Yorùbá ń pè ẹkẹ́ ilé?
2) Kíni Yorùbá ń pè ní ijẹ̀?
3) àwọn ẹlẹ́sìn ìbílẹ̀ wo ló má ń lu ìlù tí a ń pè ní ìpèsè?
4)orúkọ wo ni a ń pè ọmọ tí a bí tí a kò rí ẹ̀jẹ̀ àti omira
5) Kíni orúkọ miran ti a le pe ẹyẹ ẹtù?
Ìlànà a tẹẹ lé
1) O gbọdọ̀ dáhùn ìbéèrè yí lẹ́ẹ̀ kan náà.
2) Èdè Yorùbá ni o gbọdọ̀ fi dáhùn.
3) Abẹ́ ìbéèrè yìí ni kí o fi ìdáhùn sí..
4) Ẹnikẹ́ni tí kò bá tẹ̀lẹ́ ìlànà yí kò ní ànfàní àti jẹ ẹ̀bùn.
Ire óò.
Tuesday, 6 September 2016
Oríkì Ìjẹ̀bú
Oríkì Ìjẹ̀bú
Ìjẹ̀bú ọmọ alárè,
Ọmọ awujálè,
Ọmọ arójò joyè,
Ọmọ alágemo Ògún,
Ọmọ aladìye ògògòmógà,
Ọmọ adìye bàlókùn,
Ara òrokùn,
Ara ò radìye,
Ọmọ ohun ṣéní,
òyòyò mayòmo ohun ṣéní,
olèpani, ọmọ dúdú ilé komobe ṣe níJósí,
Ọmọ moreye mamaroko, morokotan ẹyẹ mátìlo,
Ọmọ mo ní isunle mamalobe,
ọbẹ̀ tin be nílé kò mọ ilé baba tó bí wọn lọmọ,
Ọmọ onígbò ma’de,
Ọmọ onígbò mawo mawo,
Ọmọ onígbò ajoji magbodowo,
Àjòjì tobawo gboro yio di ebora ile baba tobi wan lomo.
Ìjẹ̀bú ọmọ èrè níwà,
Ọmọ olówó ìṣèmbáyé,
Òrìsà jẹ́ ń dàbí onílé yí,
kelebe Ìjẹ̀bú owó,
ìtò Ìjẹ̀bú owó ,
Dúdú Ìjẹ̀bú owó ,
Pupa Ìjẹ̀bú owó,
Kékeré Ìjẹ̀bú owó ,
Àgbà Ìjẹ̀bú owó.
Ìjẹ̀bú òde Ìjẹ̀bú ni,
Ìjẹ̀bú igbó Ìjẹ̀bú ni,
Ìjẹ̀bú isara Ìjẹ̀bú ni,
Ayépé Ìjẹ̀bú,
Ikorodu Ìjẹ̀bú Ìjẹ̀bú ní ṣe,
Ìjẹ̀bú Ọmọ oní Ilé ńlá ,
Ìjẹ̀bú Ọmọ aláso ńlá.
Awujale Ọba Sikiru Kayode Adetona Ogbagba II
Ọba kéé pé oo
Ìlú Ìjẹ̀bú ó ní bàjé oooo
Semiat Wúràọlá Bello ló kọọ
Ìjẹ̀bú ọmọ alárè,
Ọmọ awujálè,
Ọmọ arójò joyè,
Ọmọ alágemo Ògún,
Ọmọ aladìye ògògòmógà,
Ọmọ adìye bàlókùn,
Ara òrokùn,
Ara ò radìye,
Ọmọ ohun ṣéní,
òyòyò mayòmo ohun ṣéní,
olèpani, ọmọ dúdú ilé komobe ṣe níJósí,
Ọmọ moreye mamaroko, morokotan ẹyẹ mátìlo,
Ọmọ mo ní isunle mamalobe,
ọbẹ̀ tin be nílé kò mọ ilé baba tó bí wọn lọmọ,
Ọmọ onígbò ma’de,
Ọmọ onígbò mawo mawo,
Ọmọ onígbò ajoji magbodowo,
Àjòjì tobawo gboro yio di ebora ile baba tobi wan lomo.
Ìjẹ̀bú ọmọ èrè níwà,
Ọmọ olówó ìṣèmbáyé,
Òrìsà jẹ́ ń dàbí onílé yí,
kelebe Ìjẹ̀bú owó,
ìtò Ìjẹ̀bú owó ,
Dúdú Ìjẹ̀bú owó ,
Pupa Ìjẹ̀bú owó,
Kékeré Ìjẹ̀bú owó ,
Àgbà Ìjẹ̀bú owó.
Ìjẹ̀bú òde Ìjẹ̀bú ni,
Ìjẹ̀bú igbó Ìjẹ̀bú ni,
Ìjẹ̀bú isara Ìjẹ̀bú ni,
Ayépé Ìjẹ̀bú,
Ikorodu Ìjẹ̀bú Ìjẹ̀bú ní ṣe,
Ìjẹ̀bú Ọmọ oní Ilé ńlá ,
Ìjẹ̀bú Ọmọ aláso ńlá.
Awujale Ọba Sikiru Kayode Adetona Ogbagba II
Ọba kéé pé oo
Ìlú Ìjẹ̀bú ó ní bàjé oooo
Semiat Wúràọlá Bello ló kọọ
Thursday, 1 September 2016
oríkì Erinlé
Erinlè Aganna àgbò
Ení j'é nímo Ògúnjùbí
Ògúngbolu a bá èrò Òde Kobaye.
Òyò gori ìlú
Oloyè nlá
Arodòdó sé ìgbànú esin
Gbogbo igi gbárijo,
Won fi Ìrokò se baba ninú oko
Gbogbo ilè gbárijo,
Won fi Okítì se baba ninú oko
Gbogbo odò kékéké ti nbe ninú igbó
Ajagusi won gbárijo,
Won fi Erinlè joba ninú omi.
Baba mi lo I’òkun, òkun dáké
O'nlo l’òsà, òsà mì tìtì
Òyó-olá nlo l’òkun,
Òkun mì lègbelègbe omi olólá
#Èdùmàrè jọ̀wọ́ má jẹ ki ìlú Erinlé bàjé
Kí ọba ìlú náà pẹ̀, kádé pé lórí, kí bàtà pé léṣe, kí irukere di okini
#ÀmínláṣẹÈdùmàrè.
Ení j'é nímo Ògúnjùbí
Ògúngbolu a bá èrò Òde Kobaye.
Òyò gori ìlú
Oloyè nlá
Arodòdó sé ìgbànú esin
Gbogbo igi gbárijo,
Won fi Ìrokò se baba ninú oko
Gbogbo ilè gbárijo,
Won fi Okítì se baba ninú oko
Gbogbo odò kékéké ti nbe ninú igbó
Ajagusi won gbárijo,
Won fi Erinlè joba ninú omi.
Baba mi lo I’òkun, òkun dáké
O'nlo l’òsà, òsà mì tìtì
Òyó-olá nlo l’òkun,
Òkun mì lègbelègbe omi olólá
#Èdùmàrè jọ̀wọ́ má jẹ ki ìlú Erinlé bàjé
Kí ọba ìlú náà pẹ̀, kádé pé lórí, kí bàtà pé léṣe, kí irukere di okini
#ÀmínláṣẹÈdùmàrè.
Subscribe to:
Posts (Atom)