Wednesday, 24 August 2016

Ìtàn bàbá alájo sómólú

Apá kejì
Ìtàn bàbá alàjọ sómólú Tẹsiwaju.....
Ní ọdún 1950, Bàbá alàjọ sómólú nígbàti o dé orílè èdè Kamẹrúùnù, bàbá alàjọ sómólú wòó pé kini ohun lè má ṣe, ṣùgbọ́n Ọlọ́run fún bàbá náà ni ẹ̀bùn ìṣe lèyí tí ó sì mú lo. Bàbá náà ṣe onírúurú isẹ ni orílẹ̀ èdè Kamẹrúùnù bí àpẹẹrẹ ó tà ìwé ìròyìn,ó ṣe òwò káràkátà. Bàbá alàjọ sómólú ni aládùúgbò tí jẹ́ wí pé isẹ àjo gbígbé ní ohun ṣe, tí bàbá náà sì fojú sí nítorí pé ó nife sì púpò púpò, ti o sí mọ. Ní ọdún 1954 bàbá sí padà sí orílè èdè Nàìjíríà lèyí tí ó ní lémi láti ma gba àjọ látàrí ohun tí ó kọ ní orílè èdè Kamẹrúùnù, ní gbogbo àkókò yí ọmọ ọdún Mókàndílóogójì ni bàbá jẹ́,
kí ó sì tó kúrò ní orílè èdè Kamẹrúùnù ó ṣe ẹ dá ìwé tí yíò ma ko orúkọ àwọn ènìyàn sì tí ó pe orúkọ rẹ ni alàjọ sómólú ojojumo.
Ṣùgbọ́n kí ó tó bẹ̀rẹ̀ ó lọ fi lọ ẹ̀gbọ́n bàbá tí ó sí sọ pé kí ó má ṣe látàrí àwọn tí ó ti ṣe sẹ́yìn tó jẹ́ wípé gbèsè ni wọn jẹ bo, kò gbo ohun tí ẹni yí sọ, ó tún lọ sọ fún ẹ̀gbọ́n rẹ obìnrin, ẹ̀gbọ́n rẹ yí ni ó mú lọ sí odò olùṣọ́àgùntàn tí wọn sì gba àdúrà tí wọn sì ni ọ̀nà rẹ ni kí má ṣe ṣùgbọ́n wọn kii ni lọọ pé kí ó má fi òtítọ́ inú ṣe.
Nígbà tí ó bẹ̀rẹ̀ ó lọ sí odò àwọn ìyá l'oja gbogbo àwọn ó sì dá lóhùn wọn wípé tí yíò kowó àwọn sá lọ tí ó bá yá, ṣùgbọ́n baba alàjọ sómólú kò ko irewasì ọkàn, nígbà tí ó yá àwọn ìyá l'oja bá fi owó àwọn ọmọ wọn dán wò lèyí tí òsì yege láti ìgbà náà ni wọn ti dá àjọ fún.
Bàbá alàjọ sómólú je akínkanjú ẹni tí ó mú ìṣe lọkunkundun. Ní àkókò yí àwọn igba ènìyàn ni wọn dàjọ fún tí ki si kọ nkan nkan sílè tí ó bá sì di ìpárí oṣù bí wọn ṣe kó owó fún náà ni yio dá padà, nítorí èyí ni wón bá fún ní orúkọ
#alàjọsómólútíógbaowóolówóigbaènìyàntíkòsisekoorúkọwọnsílètíkòsiowókófúnẹnikẹ́ni
# fojú sọ́nà fún ìyókù


No comments:

Post a Comment